Thuốc Hapacol Flu Kids DHG Pharma giảm đau, hạ sốt, giảm nghẹt mũi, sổ mũi, chảy nước mũi hiệu quả. Đây là thuốc có thành phần là Paracetamol với hàm lượng 160mg, có công dụng hiệu quả trong điều trị nhiều bệnh cho trẻ em như viêm mũi, viêm xoang,...Thuốc được sản xuất tại Việt Nam.
Thành phần của Hapacol Flu Kids DHG Pharma
Paracetamol: 160mg;
Clorpheniramin: 1mg;
Phenylephrin: 2,5mg;
Dextromethorphan: 5mg
Dạng bào chế
Công dụng - Chỉ định của Hapacol Flu Kids DHG Pharma
Công dụng:
Paracetamol là thuốc giảm đau - hạ sốt. Thuốc tác động lên trung tâm điều nhiệt ở vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, tăng tỏa nhiệt do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên làm giảm thân nhiệt ở người bị sốt, nhưng hiếm khi làm giảm thân nhiệt ở người bình thường.
Phenylephrin HCl là một thuốc tác dụng giống thần kinh giao cảm alpha 1- adrenergic có tác dụng trực tiếp lên các thụ thể alpha 1- adrenergic làm co mạch máu. Phenylephrin gây co mạch tại chỗ, nên làm giảm sung huyết mũi và xoang do cảm lạnh.
Clorpheniramin maleat là một thuốc kháng histamin, thông qua ức chế thụ thể H1 theo cơ chế cạnh tranh dẫn đến làm giảm phù nề, nổi mày đay trong các phản ứng quá mẫn như dị ứng và sốc phản vệ. Clorpheniramin cũng có tác động kháng cholinergic.
Chỉ định:
Điều trị các trường hợp: Cảm sốt, nghẹt mũi, sổ mũi, chảy nước mũi, viêm mũi, viêm màng nhầy xuất tiết, viêm xoang, đau nhức như đau đầu, đau cơ bắp, xương khớp do cảm cúm hoặc do dị ứng với thời tiết.
Hướng dẫn sử dụng Hapacol Flu Kids DHG Pharma
Cách dùng:
Liều dùng:
Trẻ em dưới 6 tháng tuổi: Theo sự chỉ định của bác sĩ.
Trẻ em 6 tháng đến 1 tuổi: 1/2 gói x 2 lần/ ngày.
Trẻ em 1 - 2 tuổi: 1 gói x 2 lần/ ngày.
Trẻ em 2 - 3 tuổi: 1 gói x 3 - 4 lần/ ngày. Cách mỗi 4 - 6 giờ uống một lần, không quá 5 lần/ ngày.
Hoặc theo chỉ dẫn của Thầy thuốc.
Không nên kéo dài việc tự sử dụng thuốc cho trẻ mà cần có ý kiến bác sĩ khi: Có triệu chứng mới xuất hiện, sốt cao (39,5°C) và kéo dài hơn 3 ngày hoặc tái phát, đau nhiều và kéo dài hơn 5 ngày. Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng.
Chống chỉ định của Hapacol Flu Kids DHG Pharma
Mẫn cảm với một trong các thành phần của thuốc.
Người bệnh thiếu hụt glucose - 6 - phosphat dehydrogenase.
Người bệnh glaucom góc hẹp, đang trong cơn hen cấp, phì đại tuyến tiền liệt, tắc cổ bàng quang, loét dạ dày chít, tắc môn vị - tá tràng, dùng thuốc ức chế MAO trong vòng 14 ngày.
Phụ nữ cho con bú, trẻ sơ sinh và trẻ đẻ thiếu tháng.
Lưu ý khi sử dụng Hapacol Flu Kids DHG Pharma
Ưu nhược điểm của Hapacol Flu Kids DHG Pharma
Ưu điểm:
Các thành phần có trong sản phẩm đã được giới chuyên gia kiểm định và rất an toàn khi sử dụng.
Nguồn gốc, xuất xứ rõ ràng được sản xuất theo dây chuyền hiện đại.
Thuốc có dạng viên uống, dễ sử dụng,
Nhược điểm:
Tác dụng không mong muốn của Hapacol Flu Kids DHG Pharma
Thường gặp, ADR > 1/100
Liên quan đến Clorpheniramin: Khô miệng, rối loạn điều tiết, bí tiểu, vã mồ hôi, buồn ngủ.
Ít gặp, 1/1000 < ADR < 1/100
Liên quan đến Paracetamol: Ban da, nôn, buồn nôn, giảm bạch cầu trung tính, giảm toàn thể huyết cầu, giảm bạch cầu, thiếu máu, bệnh thận, độc tính thận khi lạm dụng dài ngày.
Hiếm gặp, ADR < 1/1 000
Khi gặp triệu chứng được coi là tác dụng phụ bệnh nhân cần báo hoặc đến gặp bác sĩ hoặc dược sĩ tư vấn để có hướng xử trí phù hợp.
Tương tác
Tương tác thuốc có thể ảnh hưởng đến hoạt động của thuốc hoặc gây ra các tác dụng phụ. Nên báo cho bác sĩ hoặc dược sĩ danh sách những thuốc và các thực phẩm chức năng bạn đang sử dụng. Không nên dùng hay tăng giảm liều lượng của thuốc mà không có sự hướng dẫn của bác sĩ.
Liên quan đến Paracetamol: Dùng chung với thuốc chống đông máu có thể làm tăng tác động của thuốc chống đông máu.
Liên quan đến Clorpheniramin: Không uống chung với rượu, thuốc an thần gây ngủ, Phenytoin.
Để tránh xảy ra các phản ứng không mong muốn, trước khi dùng thêm thuốc hay sản phẩm nào bệnh nhân nên tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên gia.
Xử trí khi quên liều và quá liều
Quên liều: Nếu bạn dùng thiếu một liều, bạn có thể dùng ngay khi nhớ ra. Hoặc bỏ qua nếu sắp đến liều dùng tiếp theo. Mặc dù tình trạng này không gây nguy hiểm, nhưng dùng sản phẩm không đều đặn có thể khiến hiệu quả của sản phẩm suy giảm hoặc mất tác dụng hoàn toàn.
Quá liều: Ngay khi cơ thể xuất hiện những triệu chứng này, bạn nên ngừng dùng sản phẩm và đến ngay bệnh viện để được điều trị. Các triệu chứng nói trên có thể kéo dài và trở nên nghiêm trọng nếu bạn không can thiệp kịp thời.
Bảo quản
Hạn sử dụng
Quy cách đóng gói
Nhà sản xuất
Sản phẩm tương tự
Giá Hapacol Flu Kids DHG Pharma là bao nhiêu?
Mua Hapacol Flu Kids DHG Pharma ở đâu?
Các bạn có thể dễ dàng mua Hapacol Flu Kids DHG Pharma tại Trường Anh bằng cách:
Mua hàng trực tiếp tại cửa hàng với khách lẻ theo khung giờ sáng:10h-11h, chiều: 14h30-15h30.
Mua hàng trên website: https://santhuoc.net
Mua hàng qua số điện thoại hotline: Call/Zalo: 090.179.6388 để được gặp dược sĩ đại học tư vấn cụ thể và nhanh nhất.
"Cám ơn quý khách hàng đã tin dùng sản phẩm và dịch vụ tại Sàn thuốc. Chúng tôi cam kết cung cấp các sản phẩm chính hãng, với giá thành phải chăng. Chúc quý khách một ngày tràn đầy năng lượng và vui vẻ!"
Tài liệu tham khảo: https://drugbank.vn/